แผนการจัดการเรียนรู้
|
กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่
2/1
หน่วยการเรียนรู้ที่
1 เรื่อง ระบบร่างกายมนุษย์และสัตว์ (1) เวลาเรียน
14 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่
1 เรื่อง การจัดระบบในร่างกาย เวลาเรียน 1 คาบ
สอนวันที่ เวลา
|
สาระสำคัญ
มนุษย์และสัตว์มีการจัดระบบอวัยวะในแต่ละส่วนของร่างกายให้ทำงานประสานกัน
เพื่อให้สามารถดำรงชีวิตอย่างเป็นปกติ
สาระที่
1 สิ่งมีชีวิตกับกระบวนการดำรงชีวิต
มาตรฐาน ว 1.1
เข้าใจหน่วยพื้นฐานของสิ่งมีชีวิต ความสัมพันธ์ของโครงสร้าง และหน้าที่ของระบบต่าง
ๆ ของสิ่งมีชีวิตที่ทำงานสัมพันธ์กัน
มีกระบวนการสืบเสาะหาความรู้ สื่อสารสิ่งที่เรียนรู้และนำ ความรู้ไปใช้ในการดำรงชีวิตของตนเองและดูแลสิ่งมีชีวิต
สาระที่
8 ธรรมชาติของวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
มาตรฐาน ว 8.1 ใช้กระบวนการทางวิทยาศาสตร์และจิตวิทยาศาสตร์ในการสืบเสาะหาความรู้
การแก้ปัญหา รู้ว่าปรากฏการณ์ทางธรรมชาติที่เกิดขึ้นส่วนใหญ่มีรูปแบบที่แน่นอน
สามารถอธิบายและ ตรวจสอบได้ภายใต้ข้อมูลและเครื่องมือที่มีอยู่ในช่วงเวลานั้น
ๆ เข้าใจว่าวิทยาศาสตร์ เทคโนโลยี สังคม และสิ่งแวดล้อม
มีความเกี่ยวข้องสัมพันธ์กัน
ตัวชี้วัด
ว 1.1 ม.2/1 อธิบายโครงสร้างและการทำงานของระบบย่อยอาหาร
ระบบหมุนเวียนเลือด ระบบหายใจ ระบบขับถ่าย
ระบบสืบพันธุ์ของมนุษย์และสัตว์ รวมทั้งระบบประสาทของมนุษย์
ว 8.1 ม.2/4 รวบรวมข้อมูล
จัดกระทำข้อมูลเชิงปริมาณและคุณภาพ
ว 8.1 ม.2/6 สร้างแบบจำลอง หรือรูปแบบ ที่อธิบายผลหรือแสดงผลของการสำรวจตรวจสอบ
ว 8.1 ม.2/8 บันทึกและอธิบายผลการสังเกต การสำรวจ ตรวจสอบ
ค้นคว้าเพิ่มเติมจากแหล่งความรู้ต่างๆ ให้ได้ข้อมูลที่เชื่อถือได้
และยอมรับการเปลี่ยนแปลงความรู้ที่ค้นพบเมื่อมีข้อมูลและประจักษ์ พยานใหม่เพิ่มขึ้นหรือโต้แย้งจากเดิม
ว 8.1 ม.2/9 จัดแสดงผลงาน เขียนรายงาน
และ/หรืออธิบายเกี่ยวกับแนวคิด กระบวนการ และผลของ โครงงานหรือชิ้นงานให้ผู้อื่นเข้าใจ
จุดประสงค์การเรียนรู้
1.
อธิบายการทำงานระบบในร่างกายของมนุษย์และสัตว์ ในระดับเซลล์ ระดับเนื้อเยื่อ
ระดับอวัยวะ และระดับระบบร่างกายได้ (K)
2. อธิบายหน้าที่ของอวัยวะต่าง ๆ
ในร่างกายได้ (K)
3. วาดรูปอวัยวะต่าง ๆ
ลงบนโครงร่างของร่างกายได้ (P)
4. ให้ความร่วมมือในการทำกิจกรรม (A)
สาระการเรียนรู้
การจัดระบบในร่างกาย
ร่างกายของมนุษย์ประกอยด้วยหน่วยย่อยที่เรียกว่า
เซลล์ มีรูปร่างและหน้าที่แตกต่างกัน เซลล์ที่ทำหน้าที่เหมือนกันมาอยู่รวมกัน
เพื่อทำหน้าที่เฉพาะอย่างเรียกว่า เนื้อเยื่อ หลาย ๆ เนื้อเยื่อที่ทำหน้าที่อย่างเดียวกัน
เรียกว่า อวัยวะ และหลาย ๆ อวัยวะเมื่อมาทำงานประสานกัน เรียกว่า ระบบอวัยวะ
1. ระดับเซลล์ คือ
ร่างกายของคนเราประกอบด้วยเซลล์ที่มีรูปร่าง และขนาดต่างกันไปตามหน้าที่การทำงาน
2. ระดับเนื้อเยื่อ คือ
กลุ่มของเซลล์ที่มีรูปร่างเหมือนกันมาอยู่รวมกัน
เพื่อทำหน้าที่อย่างใดอย่างหนึ่งโดยเฉพาะ เนื้อเยื่อแบ่งได้เป็น 4 ชนิด คือ เนื้อเยื่อบุผิว เนื้อเยื่อเกี่ยวพัน เนื้อเยื่อกล้ามเนื้อ
และเนื้อเยื่อประสาท
3. ระดับอวัยวะ คือ เนื้อเยื่อหลายชนิดมารวมกันทำหน้าที่อย่างเดียวกัน
ในร่างกายของมนุษย์จะประกอบด้วยอวัยวะต่าง ๆ หลายอวัยวะ
ถ้าเราแข็งแรงและมีสุขภาพดี
ระบบอวัยวะทั้งหมดของร่างกายก็จะทำงานร่วมกันได้อย่างมีประสิทธิภาพ
4. ระดับระบบร่างกาย คือ อวัยวะหลาย ๆ
ชนิดทำงานประสานกันเพื่อทำหน้าที่อย่างใดอย่างหนึ่งโดยเฉพาะเรียกว่า ระบบร่างกาย
ร่างกายของมนุษย์ประกอบด้วยระบบร่างกายหลายระบบ
ซึ่งแต่ละระบบจะทำงานประสานสัมพันธ์กัน เพื่อให้ดำรงชีวิตอยู่ได้อย่างเป็นปกติ
ถ้าระบบร่างกายใดทำงานผิดปกติหรือบกพร่อง จะส่งผลกระทบต่อการทำงานของระบบอื่น ๆ
ในร่างกายด้วย เช่น ระบบย่อยอาหาร ระบบประสาท
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นที่ 1 สร้างความสนใจ (Engagement)
1.
นักเรียนดูรูปภาพแสดงการจัดระบบในร่างกายของมนุษย์และสัตว์
และร่วมกันอภิปรายเกี่ยวกับรูปภาพดังกล่าวตามความรู้และประสบการณ์ของนักเรียนเอง
โดยครูตั้งคำถามกระตุ้นความสนใจ ดังนี้
- รูปภาพนี้แสดงให้เห็นเกี่ยวกับอะไร
- รูปภาพแสดงการจัดระบบในร่างกายของมนุษย์และสัตว์
เหมือนหรือต่างกันหรือไม่ อย่างไร
- จากรูปภาพดังกล่าว
นักเรียนเห็นอะไรบ้าง
- อวัยวะต่าง ๆ ที่พบในคนนั้น
จะพบในปลาหรือไม่ อย่างไร
ขั้นที่ 2 สำรวจและค้นหา (Exploration)
1. นักเรียนศึกษาเรื่อง
การจัดระบบในร่างกายของมนุษย์และสัตว์ จากหนังสือเรียน รายวิชาพื้นฐาน วิทยาศาสตร์
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 เล่ม 1
2. นักเรียนตอบคำถามลงในใบกิจกรรม เรื่อง
การจัดระบบในร่างกายของมนุษย์และสัตว์ในระดับต่างๆ
3. นักเรียนแต่ละคนวาดรูปอวัยวะต่าง ๆ
ลงบนโครงร่างของร่างกาย
พร้อมชี้ลูกศรระบุตำแหน่งและอธิบายหน้าที่ของอวัยวะลงในสมุดของแต่ละคน
ขั้นที่ 3 อธิบายและลงข้อสรุป (Explanation)
1.
นักเรียนส่งตัวแทนออกมานำเสนอข้อมูลการทำกิจกรรม เรื่อง
การจัดระบบในร่างกายของมนุษย์และสัตว์ในระดับต่าง ๆ หน้าชั้นเรียน
2.
นักเรียนและครูร่วมกันอภิปรายเกี่ยวกับข้อมูลการทำกิจกรรม โดยครูใช้แนวคำถามดังนี้
- การจัดระบบในร่างกายของมนุษย์และสัตว์
มีกี่ระดับ อะไรบ้าง
- การจัดระบบในร่างกายของมนุษย์และสัตว์ในระดับต่าง
ๆ เหมือนหรือแตกต่างกันอย่างไร
3.
นักเรียนและครูร่วมกันอภิปรายเกี่ยวกับข้อมูลการทำกิจกรรม โดยครูใช้แนวคำถามดังนี้
- อวัยวะที่สำคัญของร่ายกายมีอะไรบ้าง
- อวัยวะแต่ละอย่างทำหน้าที่เหมือนกันหรือไม่
อย่างไร
- เมื่ออวัยวะแต่ละอย่างมาทำงานประสานกัน
เรียกว่าอะไร
- ระบบในร่างกายของคนและสัตว์เหมือนกันหรือไม่
อย่างไร
4. นักเรียนและครูร่วมกันสรุปผลจากการทำกิจกรรม
ขั้นที่ 4 ขยายความรู้ (Elaboration)
1.
นักเรียนร่วมกันอภิปรายเกี่ยวกับวิธีการดูแลรักษาอวัยวะในร่างกายเพื่อไม่ให้เกิดความผิดปกติ
ขั้นที่ 5 ประเมิน (Evaluation)
1.
นักเรียนแต่ละคนพิจารณาว่าจากหัวข้อที่เรียนและปฏิบัติกิจกรรมมา
มีจุดใดบ้างที่ยังไม่เข้าใจหรือยังมีข้อสงสัย ถ้ามี
ครูช่วยอธิบายเพิ่มเติมให้นักเรียนเข้าใจ
2.
นักเรียนและครูร่วมกันแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับประโยชน์ที่ได้รับจากการปฏิบัติกิจกรรม
และการนำความรู้ที่ได้ไปใช้ประโยชน์
3.
ครูตรวจสอบความเข้าใจของนักเรียนโดยการให้ตอบคำถาม โดยครูใช้แนวคำถามดังนี้
- ร่างกายของมนุษย์ประกอยด้วยหน่วยย่อยเรียกว่าอะไร
- เซลล์ที่ทำหน้าที่เหมือนกันมาอยู่รวมกัน
เพื่อทำหน้าที่เฉพาะอย่างเรียกว่าอะไร
- หลาย ๆ เนื้อเยื่อที่ทำหน้าที่อย่างเดียวกันเรียกว่าอะไร
- อวัยวะเมื่อมาทำงานประสานกันเรียกว่าอะไร
สื่อการเรียนรู้/แหล่งการเรียนรู้
1. รูปภาพแสดงการจัดระบบในร่างกายของมนุษย์และสัตว์
จำนวน 2 รูป
2. ใบกิจกรรม เรื่อง
การจัดระบบในร่างกายของมนุษย์และสัตว์ในระดับต่างๆ
3. หนังสือเรียนวิทยาศาสตร์
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 เล่ม 1 สำนักพิมพ์
อักษรเจริญทัศน์
การวัดและประเมินผล
การวัดประเมินผล
|
วิธีการวัด
|
เครื่องมือวัด
|
เกณฑ์การผ่าน
|
1. อธิบายการทำงานระบบในร่างกายของมนุษย์และสัตว์
ในระดับเซลล์ ระดับเนื้อเยื่อ ระดับอวัยวะ และระดับระบบร่างกายได้ (K)
|
-ตรวจใบกิจกรรม
เรื่อง การจัดระบบในร่างกายของมนุษย์และสัตว์ในระดับต่าง
ๆ
|
- แบบประเมินการตรวจใบกิจกรรม
|
ผ่านเกณฑ์ระดับพอใช้ขึ้นไป
|
2. อธิบายหน้าที่ของอวัยวะต่าง
ๆ ในร่างกายได้ (K)
|
-ตรวจผลงาน
|
- แบบประเมินการตรวจผลงาน
|
ผ่านเกณฑ์ระดับพอใช้ขึ้นไป
|
3. วาดรูปอวัยวะต่าง ๆ
ลงบนโครงร่างของร่างกายได้ (P)
|
-ตรวจผลงาน
|
- แบบประเมินการตรวจผลงาน
|
ผ่านเกณฑ์ระดับพอใช้ขึ้นไป
|
4. ให้ความร่วมมือในการทำกิจกรรม
(A)
|
-สังเกตพฤติกรรมรายบุคคล
|
- แบบประเมินการสังเกตพฤติกรรมรายบุคคล
|
ผ่านเกณฑ์ระดับพอใช้ขึ้นไป
|
แบบประเมินการตรวจใบกิจกรรม
ประเด็นการประเมิน
|
ระดับคะแนน
|
||||
5
(ดีมาก)
|
4
(ดี)
|
3
(ปานกลาง)
|
2
(พอใช้)
|
1
(ควรปรับปรุง)
|
|
ความถูกต้องของเนื้อหา
|
ตอบคำถามถูกต้องทั้งหมด
|
ตอบคำถามถูกต้องสองในสามของคำถามทั้งหมด
|
ตอบคำถามถูกต้องครึ่งหนึ่งของคำถามทั้งหมด
|
ตอบคำถามถูกต้องหนึ่งในสามของคำถามทั้งหมด
|
ตอบคำถามไม่ถูกต้องทั้งหมด
|
การคิดวิเคราะห์
|
- มีการจับประเด็น
- ขยายความ
- สรุปความคิดรวบยอดได้ดี
|
- มีการจับประเด็น
- ขยายความ
- สรุปความคิดรวบยอดได้เล็กน้อย
|
- มีการจับประเด็น
- ขยายความ
- แต่สรุปความคิดรวบยอดไม่ได้
|
- มีการจับประเด็น
- ไม่มีการขยายความ
- สรุปความคิดรวบยอดไม่ได้
|
- ไม่มีการจับประเด็น
- ไม่มีการขยายความ
- สรุปความคิดรวบยอดได้ดี
|
การใช้ภาษา
|
-
ใช้ภาษาถูกต้อง
-
เข้าใจง่าย
-
คลอบคลุมเนื้อหา
|
-
ใช้ภาษาถูกต้อง
-
เข้าใจง่าย
-
คลอบคลุมเนื้อหาบางส่วน
|
-
ใช้ภาษาถูกต้อง
-
เข้าใจง่าย
-
แต่ไม่คลอบคลุมเนื้อหา
|
-
ใช้ภาษาถูกต้องบางส่วน
-
เข้าใจง่าย
-
ไม่คลอบคลุมเนื้อหา
|
-
ใช้ภาษาไม่ถูกต้อง
-
เข้าใจยาก
-
ไม่คลอบคลุมเนื้อหา
|
ความครบถ้วนของเนื้อหา
|
ตอบคำถามครบถ้วนสมบูรณ์ทั้งหมด
|
ตอบคำถามครบถ้วนสองในสามของคำถามทั้งหมด
|
ตอบคำถามครบถ้วนครึ่งหนึ่งของคำถามทั้งหมด
|
ตอบคำถามครบถ้วนหนึ่งในสามของคำถามทั้งหมด
|
ตอบคำถามไม่ครบถ้วน
|
เกณฑ์การประเมินในการตรวจใบกิจกรรม
มีดังนี้
คะแนน 17 – 20 ระดับดีมาก
คะแนน 13 – 16 ระดับดี
คะแนน 9 – 12 ระดับปานกลาง
คะแนน 5 – 8 ระดับพอใช้
คะแนน 0 – 4 ระดับควรปรับปรุง
แบบประเมินการสังเกตพฤติกรรมรายบุคคล
ประเด็นการประเมิน
|
ระดับคะแนน
|
||||
5
(ดีมาก)
|
4
(ดี)
|
3
(ปานกลาง)
|
2
(พอใช้)
|
1
(ควรปรับปรุง)
|
|
ความตั้งใจในการเรียน
|
สนใจในการเรียน
ไม่คุยหรือเล่นกันในขณะเรียน
|
สนใจในการเรียน
คุยกันเล็กน้อยในขณะเรียน
|
สนใจในการเรียน
เล่นกันในขณะเรียนเป็นบางครั้ง
|
สนใจในการเรียน
คุยกันและเล่นกันในขณะเรียนเป็นบางครั้ง
|
ไม่สนใจในการเรียน
คุยและเล่นกันในขณะเรียน
|
ความสนใจและการซักถาม
|
มีการถามในหัวข้อที่ตนไม่เข้าใจทุกเรื่อง
และกล้าแสดงออก
|
มีการถามในหัวข้อที่ตนไม่เข้าใจเป็นส่วนมาก
และกล้าแสดงออก
|
มีการถามในหัวข้อที่ตนไม่เข้าใจเป็นบางครั้ง
และค่อยกล้าแสดงออก
|
มีการถามในหัวข้อที่ตนไม่เข้าใจเป็นบางครั้ง
และไม่ค่อยกล้าแสดงออก
|
ไม่ถามในหัวข้อที่ตนไม่เข้าใจ
และไม่กล้าแสดงออก
|
การตอบคำถาม
|
ตอบคำถามถูกต้องทั้งหมด
|
ตอบคำถามถูกต้องสองในสามของคำถามทั้งหมด
|
ตอบคำถามถูกต้องครึ่งหนึ่งของคำถามทั้งหมด
|
ตอบคำถามถูกต้องหนึ่งในสามของคำถามทั้งหมด
|
ตอบคำถามไม่ถูกต้องทั้งหมด
|
ทำงานทันตามกำหนดเวลา
|
ทำงานส่งตามเวลาที่กำหนดและถูกต้องชัดเจน
|
ทำงานส่งตามเวลาที่กำหนดและส่วนใหญ่ถูกต้อง
|
ทำงานส่งตามเวลาที่กำหนดและไม่ค่อยถูกต้องชัดเจน
|
ส่งงานช้าและไม่ค่อยถูกต้องชัดเจน
|
ส่งงานช้าและไม่ถูกต้อง
|
เกณฑ์การประเมินในการสังเกตพฤติกรรมรายบุคคล มีดังนี้
คะแนน 17 – 20 ระดับดีมาก
คะแนน 13 – 16 ระดับดี
คะแนน 9 – 12 ระดับปานกลาง
คะแนน 5 – 8 ระดับพอใช้
คะแนน 0 – 4 ระดับควรปรับปรุง
แบบประเมินการตรวจผลงาน
ประเด็นการประเมิน
|
ระดับคะแนน
|
||||
5
(ดีมาก)
|
4
(ดี)
|
3
(ปานกลาง)
|
2
(พอใช้)
|
1
(ควรปรับปรุง)
|
|
คุณภาพของผลงาน
|
- ผลงานเป็นไปตามที่กำหนดทุกประการ
- มีความสมบูรณ์ ถูกต้อง
-
สามารถสื่อความหมายได้อย่างครอบคลุม
|
- ผลงานเป็นไปตามที่กำหนดบางส่วน
- มีเพียงบางส่วน
ที่ผิดพลาด หรือขาดหาย
- สื่อความหมายได้อย่างครอบคลุม
|
- ผลงานเป็นไปตามที่กำหนด
- มีเพียงบางส่วน
ที่ผิดพลาด หรือขาดหาย
- สื่อความหมายได้แต่ไม่ครอบคลุม
|
- ผลงานไม่เป็นไปตามที่กำหนด
- มีหลายส่วนที่ผิดพลาดขาดหาย
- สื่อความหมายได้เพียงบางส่วนเท่านั้น
|
- ผลงานไม่เป็นไปตามเป้าหมาย
- เกือบทุกส่วนผิดพลาดขาดหาย
- ไม่สามารถสื่อความหมายได้
|
การคิดวิเคราะห์
|
- มีการจับประเด็น
- ขยายความ
- สรุปความคิดรวบยอดได้ดี
|
- มีการจับประเด็น
- ขยายความ
- สรุปความคิดรวบยอดได้เล็กน้อย
|
- มีการจับประเด็น
- ขยายความ
- แต่สรุปความคิดรวบยอดไม่ได้
|
- มีการจับประเด็น
- ไม่มีการขยายความ
- สรุปความคิดรวบยอดไม่ได้
|
- ไม่มีการจับประเด็น
- ไม่มีการขยายความ
- สรุปความคิดรวบยอดได้ดี
|
การใช้ภาษา
|
- ใช้ภาษาถูกต้อง
- เข้าใจง่าย
- คลอบคลุมเนื้อหา
|
- ใช้ภาษาถูกต้อง
- เข้าใจง่าย
- คลอบคลุมเนื้อหาบางส่วน
|
- ใช้ภาษาถูกต้อง
- เข้าใจง่าย
- แต่ไม่คลอบคลุมเนื้อหา
|
- ใช้ภาษาถูกต้องบางส่วน
- เข้าใจง่าย
- ไม่คลอบคลุมเนื้อหา
|
- ใช้ภาษาไม่ถูกต้อง
- เข้าใจยาก
- ไม่คลอบคลุมเนื้อหา
|
เกณฑ์การประเมินในการตรวจผลงาน มีดังนี้
คะแนน 13 – 15 ระดับดีมาก
คะแนน 10
– 12 ระดับดี
คะแนน 7 – 9 ระดับปานกลาง
คะแนน 4 – 6 ระดับพอใช้
คะแนน 0 – 3 ระดับควรปรับปรุง
ใบกิจกรรม
เรื่อง การจัดระบบในร่างกายของมนุษย์และสัตว์ในระดับต่าง ๆ
ชื่อ-สกุล ………………...............................…………………….. ชั้น …………… เลขที่ ……….. วันที่ ………………………..
คำชี้แจง
ให้นักเรียนตอบคำถามดังต่อไปนี้
1. จงอธิบายการทำงานระบบในร่างกายของมนุษย์และสัตว์ ในระดับเซลล์
ระดับเนื้อเยื่อ ระดับอวัยวะ และระดับระบบร่างกาย
1.1 ระดับเซลล์
…………………………………………………………………………...………………………………………………………………………………………………………………...……………………………………………………………………………………………………………………………………………………...………………………………………………………………………………………………………………...……………………………………………………………………………………………………………….......................................................
1.2 ระดับเนื้อเยื่อ
…………………………………………………………………………...………………………………………………………………………………………………………………...……………………………………………………………………………………………………………………………………………………...………………………………………………………………………………………………………………...……………………………………………………………………………………………………………….......................................................
1.3 ระดับอวัยวะ
…………………………………………………………………………...………………………………………………………………………………………………………………...……………………………………………………………………………………………………………………………………………………...………………………………………………………………………………………………………………...……………………………………………………………………………………………………………….......................................................
1.4 ระดับระบบร่างกาย
…………………………………………………………………………...………………………………………………………………………………………………………………...……………………………………………………………………………………………………………………………………………………...………………………………………………………………………………………………………………...……………………………………………………………………………………………………………….......................................................
ความคิดเห็น
แสดงความคิดเห็น