แผนการจัดการเรียนรู้
|
กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่
2/2
หน่วยการเรียนรู้ที่
1 เรื่อง ระบบร่างกายมนุษย์และสัตว์ (1) เวลาเรียน
14 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่
2 เรื่อง ระบบย่อยอาหารของสัตว์ เวลาเรียน
1 คาบ
สอนวันที่ เวลา
|
1.สาระสำคัญ
ระบบย่อยอาหาร
เป็นระบบที่เกี่ยวข้องกับการย่อยอาหาร ซึ่งระบบย่อยอาหารของสัตว์ ประกอบด้วย
อวัยวะหลายชนิดที่ทำงานอย่างเป็นระบบ
สาระที่
1 สิ่งมีชีวิตกับกระบวนการดำรงชีวิต
มาตรฐาน ว 1.1
เข้าใจหน่วยพื้นฐานของสิ่งมีชีวิต ความสัมพันธ์ของโครงสร้าง และหน้าที่ของระบบต่าง
ๆ ของสิ่งมีชีวิตที่ทำงานสัมพันธ์กัน
มีกระบวนการสืบเสาะหาความรู้ สื่อสารสิ่งที่เรียนรู้และนำ ความรู้ไปใช้ในการดำรงชีวิตของตนเองและดูแลสิ่งมีชีวิต
สาระที่
8 ธรรมชาติของวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
มาตรฐาน ว 8.1 ใช้กระบวนการทางวิทยาศาสตร์และจิตวิทยาศาสตร์ในการสืบเสาะหาความรู้
การแก้ปัญหา รู้ว่าปรากฏการณ์ทางธรรมชาติที่เกิดขึ้นส่วนใหญ่มีรูปแบบที่แน่นอน
สามารถอธิบายและ ตรวจสอบได้ภายใต้ข้อมูลและเครื่องมือที่มีอยู่ในช่วงเวลานั้น
ๆ เข้าใจว่าวิทยาศาสตร์ เทคโนโลยี สังคม และสิ่งแวดล้อม
มีความเกี่ยวข้องสัมพันธ์กัน
ตัวชี้วัด
ว 1.1 ม.2/1 อธิบายโครงสร้างและการทำงานของระบบย่อยอาหาร
ระบบหมุนเวียนเลือด ระบบหายใจ ระบบขับถ่าย
ระบบสืบพันธุ์ของมนุษย์และสัตว์ รวมทั้งระบบประสาทของมนุษย์
ว 8.1 ม.2/4 รวบรวมข้อมูล
จัดกระทำข้อมูลเชิงปริมาณและคุณภาพ
ว 8.1 ม.2/9 จัดแสดงผลงาน เขียนรายงาน
และ/หรืออธิบายเกี่ยวกับแนวคิด กระบวนการ และผลของ โครงงานหรือชิ้นงานให้ผู้อื่นเข้าใจ
2.จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายหลักการทำงานของอวัยวะในระบบย่อยอาหารของคนและสัตว์ได้
(K)
2. วาดแผนภาพ ระบบย่อยอาหารของคนได้ (P)
3. ให้ความร่วมมือในการทำกิจกรรม (A)
3.สาระการเรียนรู้
ระบบย่อยอาหาร คือ
ระบบที่เกี่ยวข้องกับการย่อยอาหาร ได้แก่
ทางเดินอาหารตั้งแต่ปากตลอดไปจนถึงทวารหนัก
การย่อยอาหาร คือ
กระบวนการสลายอาหารที่มีโมเลกุลใหญ่ให้มีโมเลกุลเล็กลง มี 2 วิธี คือ
1. การย่อยอาหารเชิงกล
คือการบดเคี้ยวอาหารโดยฟัน เป็นการเปลี่ยนแปลงขนาดของโมเลกุลทำให้สารอาหารมีขนาดเล็กลง
2. การย่อยเชิงเคมี
คือการเปลี่ยนแปลงขนาดโมเลกุลของสารอาหาร
โดยใช้เอนไซม์ที่เกี่ยวข้องทำให้โมเลกุลของสารอาหารเกิดการเปลี่ยนแปลงทางเคมีได้โมเลกุลที่มีขนาดเล็กลง
ลักษณะของระบบทางเดินอาหารของสัตว์
1.
การย่อยอาหารของสัตว์ที่ไม่มีทางเดินอาหาร
สัตว์กลุ่มนี้มีโครงสร้างซึ่งทำหน้าที่กินอาหารและแปรสภาพอาหาร
แต่จะไม่มีระบบทางเดินอาหารที่ชัดเจน
จะมีเพียงเซลล์ที่ทำหน้าที่ดักจับอาหารแล้วสร้างเป็นถุงอาหาร
และย่อยสลายด้วยเอนไซม์ เช่น ฟองน้ำ
2. การย่อยอาหารของสัตว์ที่มีทางเดินอาหารไม่สมบูรณ์
สัตว์กลุ่มนี้มีทางเดินอาหารที่มีทางเปิดทางเดียว คือ มีปากแต่ไม่มีทวารหนัก
ซึ่งปากทำหน้าที่เป็นทางเข้าของอาหารและทางออกของกากอาหาร
ระบบทางเดินอาหารยังไม่พัฒนามากนัก เช่น ไฮดรา
3.
การย่อยอาหารของสัตว์ที่มีทางเดินอาหารสมบูรณ์
สัตว์กลุ่มนี้มีการพัฒนาของระบบย่อยอาหารและทางเดินอาหารที่สมบูรณ์
ประกอบด้วยอวัยวะในทางเดินอาหารซึ่งทำหน้าที่แตกต่างกัน ได้แก่ ปาก คอหอย
หลอดอาหาร ถุงพักอาหาร กระเพาะอาหาร ลำไส้ และทวารหนัก
4.ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นที่ 1 สร้างความสนใจ (Engagement)
1. นักเรียนดูรูปภาพฟองน้ำและไฮดรา
และร่วมกันอภิปรายเกี่ยวกับรูปภาพดังกล่าวตามความรู้และประสบการณ์ของนักเรียนเอง
โดยครูตั้งคำถามกระตุ้นความสนใจ ดังนี้
- ระบบย่อยอาหารของฟองน้ำและไฮดราเหมือนกันหรือไม่
(แนวคำตอบ เหมือนกัน)
- ระบบย่อยอาหารของฟองน้ำและไฮดราเหมือนกันหรือแตกต่างจากสัตว์ทั่วไปอย่างไร
(แนวคำตอบ แตกต่างกัน เพราะฟองน้ำไม่มีระบบทางเดินอาหาร
แต่จะมีเซลล์พิเศษทำหน้าที่จับอาหารเข้าสู่เซลล์แล้วทำการย่อยภายในเซลล์สัตว์บางชนิดมีระบบทางเดินอาหารไม่สมบูรณ์ เนื่องจากมีช่องเปิดทางเดียว เช่น ไฮดรา
พลานาเรีย ซึงแต่กต่างจากคนและสัตว์ที่มีอวัยวะ
และรบอวัยวะที่ใช้ย่อยอากหารอย่างชัดเจน)
ขั้นที่ 2 สำรวจและค้นหา (Exploration)
1. นักเรียนศึกษา เรื่อง ระบบย่อยอาหารของสัตว์
จากหนังสือเรียน รายวิชาพื้นฐาน วิทยาศาสตร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 เล่ม 1 (อจท.)
2. จากนั้นให้นักเรียนทำกิจกรรม โดยให้นักเรียน
วาดภาพระบบการย่อยอาหารของคน ลงใน สมุดพร้อมทั้งอธิบายถึงวิธีการย่อยอาหารอย่างละเอียด
ขั้นที่ 3 อธิบายและลงข้อสรุป (Explanation)
1. นักเรียนสุ่มตัวแทนออกมานำเสนอภาพ
ระบบการย่อยอาหารหน้าชั้นเรียน แล้วให้เพื่อนคนอื่นๆร่วมกันแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติมในส่วนที่แตกต่าง
2. นักเรียนและครูร่วมกันอภิปราย
โดยครูใช้แนวคำถามดังนี้
- การย่อยอาหารคืออะไร (แนวคำตอบ
การย่อยอาหารคือการทำให้ อนุภาคของอาหารมีขนาดเล็กลง
และสามารถดูดซึมไปใช้ได้ง่ายขึ้น)
- ในระบบการย่อยอาหารมีการย่อย กี่แบบ
(แนวคำตอบ 2 แบบ การย่อยเชิงกล และการย่อยเชิงเคมี)
3. นักเรียนและครูร่วมกันสรุปผลจากการทำกิจกรรม
(แนวทางในการสรุป การย่อยอาหารคือการทำให้
อนุภาคของอาหารมีขนาดเล็กลงจนสามารถดูดซึมไปใช้ได้ง่ายขึ้น
ซึ่งการย่อยอาหารนั้นมีด้วยกัน 2 แบบ คือ การย่อยเชิงกล และการย่อยเชิงเคมี
ขั้นที่ 4 ขยายความรู้ (Elaboration)
1. ครูยกตัวอย่างสัตว์หลากหลายชนิด
แล้วให้นักเรียนช่วยกันตอบว่าสัตว์แต่ละชนิดนั้นมีทางเดินอาหารแบบใด ตัวอย่างเช่น
- สัตว์ที่มีทางเดินอาหารไม่สมบูรณ์
เช่น แมงกะพรุน ดอกไม้ทะเล ปะการัง พลานาเรีย พยาธิ เป็นต้น
- สัตว์ที่มีทางเดินอาหารสมบูรณ์ เช่น
ไส้เดือน หอย ดาวทะเล หมึก กบ ไก่ แมงมุม สุนัข เป็นต้นขั้นที่ 5 ประเมิน (Evaluation)
1.
นักเรียนแต่ละคนพิจารณาว่าจากหัวข้อที่เรียนและปฏิบัติกิจกรรมมา
มีจุดใดบ้างที่ยังไม่เข้าใจหรือยังมีข้อสงสัย ถ้ามี
ครูช่วยอธิบายเพิ่มเติมให้นักเรียนเข้าใจ
2.
นักเรียนและครูร่วมกันแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับประโยชน์ที่ได้รับจากการปฏิบัติกิจกรรม
และการนำความรู้ที่ได้ไปใช้ประโยชน์
สื่อการเรียนรู้/แหล่งการเรียนรู้
1. ใบกิจกรรม
เรื่อง ระบบย่อยอาหารของสัตว์
2.
บัตรภาพระบบทางเดินอาหารของสัตว์ต่าง ๆ
3. รูปภาพฟองน้ำและไฮดรา
4. รูปภาพระบบทางเดินอาหาร
5. หนังสือเรียนวิทยาศาสตร์
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 เล่ม 1 สำนักพิมพ์
อักษรเจริญทัศน์
การวัดและประเมินผล
การวัดประเมินผล
|
วิธีการวัด
|
เครื่องมือวัด
|
เกณฑ์การผ่าน
|
1. อธิบายหลักการทำงานของอวัยวะในระบบย่อยอาหารของสัตว์ได้ (K)
|
- ตรวจใบกิจกรรม
|
- แบบประเมินการตรวจใบกิจกรรม
|
ผ่านเกณฑ์ระดับพอใช้ขึ้นไป
|
2. เลือกบัตรภาพสัตว์มาติดลงในใบกิจกรรมได้
(P)
|
- ตรวจใบกิจกรรม
|
- แบบประเมินการตรวจใบกิจกรรม
|
ผ่านเกณฑ์ระดับพอใช้ขึ้นไป
|
3. ให้ความร่วมมือในการทำกิจกรรม
(A)
|
- สังเกตพฤติกรรมรายบุคคล
|
- แบบประเมินการสังเกตพฤติกรรมรายบุคคล
|
ผ่านเกณฑ์ระดับพอใช้ขึ้นไป
|
แบบประเมินการตรวจใบกิจกรรม
ประเด็นการประเมิน
|
ระดับคะแนน
|
||||
5
(ดีมาก)
|
4
(ดี)
|
3
(ปานกลาง)
|
2
(พอใช้)
|
1
(ควรปรับปรุง)
|
|
ความถูกต้องของเนื้อหา
|
ตอบคำถามถูกต้องทั้งหมด
|
ตอบคำถามถูกต้องสองในสามของคำถามทั้งหมด
|
ตอบคำถามถูกต้องครึ่งหนึ่งของคำถามทั้งหมด
|
ตอบคำถามถูกต้องหนึ่งในสามของคำถามทั้งหมด
|
ตอบคำถามไม่ถูกต้องทั้งหมด
|
การคิดวิเคราะห์
|
- มีการจับประเด็น
- ขยายความ
- สรุปความคิดรวบยอดได้ดี
|
- มีการจับประเด็น
- ขยายความ
- สรุปความคิดรวบยอดได้เล็กน้อย
|
- มีการจับประเด็น
- ขยายความ
- แต่สรุปความคิดรวบยอดไม่ได้
|
- มีการจับประเด็น
- ไม่มีการขยายความ
- สรุปความคิดรวบยอดไม่ได้
|
- ไม่มีการจับประเด็น
- ไม่มีการขยายความ
- สรุปความคิดรวบยอดได้ดี
|
การใช้ภาษา
|
-
ใช้ภาษาถูกต้อง
-
เข้าใจง่าย
-
คลอบคลุมเนื้อหา
|
-
ใช้ภาษาถูกต้อง
-
เข้าใจง่าย
-
คลอบคลุมเนื้อหาบางส่วน
|
-
ใช้ภาษาถูกต้อง
-
เข้าใจง่าย
-
แต่ไม่คลอบคลุมเนื้อหา
|
-
ใช้ภาษาถูกต้องบางส่วน
-
เข้าใจง่าย
-
ไม่คลอบคลุมเนื้อหา
|
-
ใช้ภาษาไม่ถูกต้อง
-
เข้าใจยาก
-
ไม่คลอบคลุมเนื้อหา
|
ความครบถ้วนของเนื้อหา
|
ตอบคำถามครบถ้วนสมบูรณ์ทั้งหมด
|
ตอบคำถามครบถ้วนสองในสามของคำถามทั้งหมด
|
ตอบคำถามครบถ้วนครึ่งหนึ่งของคำถามทั้งหมด
|
ตอบคำถามครบถ้วนหนึ่งในสามของคำถามทั้งหมด
|
ตอบคำถามไม่ครบถ้วน
|
เกณฑ์การประเมินในการตรวจใบกิจกรรม
มีดังนี้
คะแนน 17 – 20 ระดับดีมาก
คะแนน 13 – 16 ระดับดี
คะแนน 9 – 12 ระดับปานกลาง
คะแนน 5 – 8 ระดับพอใช้
คะแนน 0 – 4 ระดับควรปรับปรุง
แบบประเมินการสังเกตพฤติกรรมรายบุคคล
ประเด็นการประเมิน
|
ระดับคะแนน
|
||||
5
(ดีมาก)
|
4
(ดี)
|
3
(ปานกลาง)
|
2
(พอใช้)
|
1
(ควรปรับปรุง)
|
|
ความตั้งใจในการเรียน
|
สนใจในการเรียน
ไม่คุยหรือเล่นกันในขณะเรียน
|
สนใจในการเรียน
คุยกันเล็กน้อยในขณะเรียน
|
สนใจในการเรียน
เล่นกันในขณะเรียนเป็นบางครั้ง
|
สนใจในการเรียน
คุยกันและเล่นกันในขณะเรียนเป็นบางครั้ง
|
ไม่สนใจในการเรียน
คุยและเล่นกันในขณะเรียน
|
ความสนใจและการซักถาม
|
มีการถามในหัวข้อที่ตนไม่เข้าใจทุกเรื่อง
และกล้าแสดงออก
|
มีการถามในหัวข้อที่ตนไม่เข้าใจเป็นส่วนมาก
และกล้าแสดงออก
|
มีการถามในหัวข้อที่ตนไม่เข้าใจเป็นบางครั้ง
และค่อยกล้าแสดงออก
|
มีการถามในหัวข้อที่ตนไม่เข้าใจเป็นบางครั้ง
และไม่ค่อยกล้าแสดงออก
|
ไม่ถามในหัวข้อที่ตนไม่เข้าใจ
และไม่กล้าแสดงออก
|
การตอบคำถาม
|
ตอบคำถามถูกต้องทั้งหมด
|
ตอบคำถามถูกต้องสองในสามของคำถามทั้งหมด
|
ตอบคำถามถูกต้องครึ่งหนึ่งของคำถามทั้งหมด
|
ตอบคำถามถูกต้องหนึ่งในสามของคำถามทั้งหมด
|
ตอบคำถามไม่ถูกต้องทั้งหมด
|
ทำงานทันตามกำหนดเวลา
|
ทำงานส่งตามเวลาที่กำหนดและถูกต้องชัดเจน
|
ทำงานส่งตามเวลาที่กำหนดและส่วนใหญ่ถูกต้อง
|
ทำงานส่งตามเวลาที่กำหนดและไม่ค่อยถูกต้องชัดเจน
|
ส่งงานช้าและไม่ค่อยถูกต้องชัดเจน
|
ส่งงานช้าและไม่ถูกต้อง
|
เกณฑ์การประเมินในการสังเกตพฤติกรรมรายบุคคล มีดังนี้
คะแนน 17 – 20 ระดับดีมาก
คะแนน 13 – 16 ระดับดี
คะแนน 9 – 12 ระดับปานกลาง
คะแนน 5 – 8 ระดับพอใช้
คะแนน 0 – 4 ระดับควรปรับปรุง
แบบประเมินการตรวจผลงาน
ประเด็นการประเมิน
|
ระดับคะแนน
|
||||
5
(ดีมาก)
|
4
(ดี)
|
3
(ปานกลาง)
|
2
(พอใช้)
|
1
(ควรปรับปรุง)
|
|
คุณภาพของผลงาน
|
- ผลงานเป็นไปตามที่กำหนดทุกประการ
- มีความสมบูรณ์ ถูกต้อง
-
สามารถสื่อความหมายได้อย่างครอบคลุม
|
- ผลงานเป็นไปตามที่กำหนดบางส่วน
- มีเพียงบางส่วน
ที่ผิดพลาด หรือขาดหาย
- สื่อความหมายได้อย่างครอบคลุม
|
- ผลงานเป็นไปตามที่กำหนด
- มีเพียงบางส่วน
ที่ผิดพลาด หรือขาดหาย
- สื่อความหมายได้แต่ไม่ครอบคลุม
|
- ผลงานไม่เป็นไปตามที่กำหนด
- มีหลายส่วนที่ผิดพลาดขาดหาย
- สื่อความหมายได้เพียงบางส่วนเท่านั้น
|
- ผลงานไม่เป็นไปตามเป้าหมาย
- เกือบทุกส่วนผิดพลาดขาดหาย
- ไม่สามารถสื่อความหมายได้
|
การคิดวิเคราะห์
|
- มีการจับประเด็น
- ขยายความ
- สรุปความคิดรวบยอดได้ดี
|
- มีการจับประเด็น
- ขยายความ
- สรุปความคิดรวบยอดได้เล็กน้อย
|
- มีการจับประเด็น
- ขยายความ
- แต่สรุปความคิดรวบยอดไม่ได้
|
- มีการจับประเด็น
- ไม่มีการขยายความ
- สรุปความคิดรวบยอดไม่ได้
|
- ไม่มีการจับประเด็น
- ไม่มีการขยายความ
- สรุปความคิดรวบยอดได้ดี
|
การใช้ภาษา
|
- ใช้ภาษาถูกต้อง
- เข้าใจง่าย
- คลอบคลุมเนื้อหา
|
- ใช้ภาษาถูกต้อง
- เข้าใจง่าย
- คลอบคลุมเนื้อหาบางส่วน
|
- ใช้ภาษาถูกต้อง
- เข้าใจง่าย
- แต่ไม่คลอบคลุมเนื้อหา
|
- ใช้ภาษาถูกต้องบางส่วน
- เข้าใจง่าย
- ไม่คลอบคลุมเนื้อหา
|
- ใช้ภาษาไม่ถูกต้อง
- เข้าใจยาก
- ไม่คลอบคลุมเนื้อหา
|
เกณฑ์การประเมินในการตรวจผลงาน มีดังนี้
คะแนน 13 – 15 ระดับดีมาก
คะแนน 10
– 12 ระดับดี
คะแนน 7 – 9 ระดับปานกลาง
คะแนน 4 – 6 ระดับพอใช้
คะแนน 0 – 3 ระดับควรปรับปรุง
ใบกิจกรรม
เรื่อง
ระบบย่อยอาหารของสัตว์
ชื่อ-สกุล …………………………………….. ชั้น
…………… เลขที่ ……….. วันที่……………………..
คำชี้แจง ให้นักเรียนติดภาพสัตว์ แล้วเขียนอธิบายระบบย่อยอาหารของสัตว์ชนิดนั้น
|
(ติดภาพ)
|
การย่อยอาหารของสัตว์ที่ไม่มีทางเดินอาหาร
สัตว์ชนิดนี้ คือ
……………………………………………………….
……………………………………………………….
……………………………………………………….
|
(ติดภาพ)
|
การย่อยอาหารของสัตว์ที่มีทางเดินอาหารไม่สมบูรณ์
สัตว์ชนิดนี้ คือ
……………………………………………………….
……………………………………………………….
……………………………………………………….
|
(ติดภาพ)
|
การย่อยอาหารของสัตว์ที่มีทางเดินอาหารสมบูรณ์
สัตว์ชนิดนี้ คือ
……………………………………………………….
……………………………………………………….
……………………………………………………….
บัตรภาพ



ความคิดเห็น
แสดงความคิดเห็น